Logo Cung Cấp
Đã nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Đã nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

1 tháng trước www.baodongnai.com.vn


Chị Trần Thị Vy (ngụ P.Phước Tân, TP.Biên Hòa)thắc mắc, chị tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 1-2020 đến đầu tháng 11-2020 thì chấm dứt hợp đồng lao động và không có ý định đi làm tiếp. Dự kiến tháng 12-2020, chị sinh con. Như vậy, chị có được hưởng chế độ thai sản không?

- Trao đổi về nội dung này, Giám đốc BHXH tỉnh Phạm Minh Thành cho biết, căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 31, Luật BHXH năm 2014, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: lao động nữ mang thai; lao động nữ sinh con; lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con; người lao động đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 và Khoản 3, Điều 31 mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi... thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và Khoản 1, Điều 39 của Luật BHXH năm 2014.

Do đó, điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con; ngay cả khi lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản. Cụ thể trường hợp của chị Vy có tham gia BHXH từ tháng 1-2020 đến đầu tháng 11-2020 thì chấm dứt hợp đồng và không tiếp tục đi làm, đến tháng 12-2020 chị sẽ sinh con. Theo quy định trong thời gian 12 tháng trước khi sinh chị có tham gia BHXH từ 6 tháng trở lên là được hưởng chế độ thai sản. Với trường hợp của chị, chị đã đóng BHXH được 9 tháng BHXH (từ tháng 2-2020 đến tháng 10-2020), nên chị đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

An Nhiên (ghi)