Logo Cung Cấp
Sử dụng ô (dù) khi đi xe máy bị phạt bao nhiêu?

Sử dụng ô (dù) khi đi xe máy bị phạt bao nhiêu?

1 tháng trước cartimes.vn

Trong cuộc sống thực tế thì việc có 'ô dù' là một điều rất tốt. Tuy nhiên khi đi xe máy mà sử dụng ô (dù) là hành vi vi phạm luật giao thông.


Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định cụ thể mức phạt với người điều khiển xe máy sử dụng ô dù khi tham gia giao thông.

1. Theo Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xử phạt người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù).

Khi tham gia giao thông mà sử dụng ô (dù) là hành vi vi phạm luật giao thông

2. Theo Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xử phạt người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

- Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Đồng thời, người vi phạm còn bị tước Giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng.

3. Theo Khoản 1 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ:

- Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người được chở trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù).

Bởi Thu Hà, 32 phút trước