Logo Cung Cấp
Xảy ra tai nạn lao động chết người phải báo công an

Xảy ra tai nạn lao động chết người phải báo công an

1 tháng trước www.baodongnai.com.vn

Bà Huỳnh Thị Liễu (ngụ xã Thiện Tân, H.Vĩnh Cửu) hỏi, việc khai báo tai nạn lao động (TNLĐ), sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động (ATVSLĐ) được thực hiện ra sao?


- Vấn đề này được luật sư Lê Tấn Tý, Trung tâm Tư vấn pháp luật Công đoàn tỉnh (thuộc Liên đoàn Lao động tỉnh) cho biết, Điều 34 Luật ATVSLĐ năm 2015 quy định, việc khai báo TNLĐ, sự cố kỹ thuật gây mất ATVSLĐ thực hiện như sau: Khi xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra TNLĐ, sự cố kỹ thuật gây mất ATVSLĐ tại nơi làm việc thì người bị tai nạn hoặc người biết sự việc phải báo ngay cho người phụ trách trực tiếp, người sử dụng lao động biết để kịp thời có biện pháp xử lý, khắc phục hậu quả xảy ra.

Đối với các vụ TNLĐ dẫn tới làm chết người hoặc làm bị thương nặng từ 2 người lao động trở lên thì người sử dụng lao động có trách nhiệm khai báo ngay với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi xảy ra tai nạn; trường hợp tai nạn làm chết người thì phải đồng thời báo ngay cho cơ quan công an cấp huyện. Đối với các vụ tai nạn, sự cố xảy ra trong các lĩnh vực phóng xạ, thăm dò, khai thác dầu khí, các phương tiện vận tải đường sắt, đường thủy, đường bộ, đường hàng không và các đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, người sử dụng lao động có trách nhiệm thực hiện khai báo theo quy định của luật chuyên ngành.

Cũng theo luật sư Lê Tấn Tý, khi xảy ra TNLĐ làm chết người hoặc bị thương nặng đối với người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động thì gia đình nạn nhân hoặc người phát hiện có trách nhiệm khai báo ngay với UBND cấp xã nơi xảy ra TNLĐ để kịp thời có biện pháp xử lý. Trường hợp xảy ra TNLĐ chết người, TNLĐ làm bị thương nặng từ 2 người lao động trở lên thì UBND cấp xã có trách nhiệm báo cáo ngay với cơ quan công an cấp huyện và cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi xảy ra tai nạn để kịp thời có biện pháp xử lý. Trường hợp xảy ra sự cố kỹ thuật gây mất ATVSLĐ liên quan đến người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động thì người phát hiện có trách nhiệm kịp thời khai báo với UBND cấp xã tại nơi xảy ra sự cố kỹ thuật và việc báo cáo thực hiện theo quy định tại Điều 19 và Điều 36 của luật này.

Diễm Quỳnh (ghi)